தொடர்புகளுக்கு தொலைபேசி இலக்கம் 0750973758 | மின்னஞ்சல் battimedialk@gmail.com

கொழும்பு துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையம் விற்கப்படவோ அல்லது குத்தகைக்கு விடப்படவோ மாட்டாது.

[vifblike]

 24 Total views

கொழும்பு துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையம் விற்கப்படவோ அல்லது குத்தகைக்கு விடப்படவோ மாட்டாது என ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ துறைமுக தொழிற்சங்கப் பிரதிநிதிகளுக்கு தெளிவுபடுத்தியதாக ஜனாதிபதி ஊடகப் பிரிவு குறிப்பிட்டுள்ளது.

தொழிற்சங்கத்தின் கோரிக்கைக்கு அமைய, கொழும்பு துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையம் தொடர்பில் இன்று (13) முற்பகல் ஜனாதிபதி செயலகத்தில் இடம்பெற்ற கலந்துரையாடலில் ஜனாதிபதி இதனைத் தெரிவித்துள்ளார்.

கிழக்கு முனையத்தை இந்தியாவுக்கு விற்க முந்தைய அரசு ஒப்புக்கொண்டது. இந்த ஒப்பந்தத்தில் ஜப்பானில் இருந்து விற்பனைக்கு பிந்தைய கடன் மற்றும் கடனுடன் கட்டுமான உபகரணங்கள் வாங்குவது ஆகியவை அடங்கும்.

இந்த ஒப்பந்தம் தொடர்பாக தற்போதைய அரசு இந்தியாவுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்திய பின்னர், இலங்கை துறைமுக அதிகாரசபையின் கீழ் முனையத்தின் 51 சதவீத உரிமையையும் கட்டுப்பாட்டையும் தக்க வைத்துக் கொள்ள ஒரு ஒப்பந்தம் எட்டப்பட்டதாக ஜனாதிபதி இதன்போது சுட்டிக்காட்டினார்.

நாட்டின் இறையாண்மை அல்லது சுதந்திரத்திற்கு தீங்கு விளைவிக்கும் வகையில் நாட்டில் எந்தவொரு முதலீட்டையும் அனுமதிக்க மாட்டேன் என்று ஜனாதிபதி வலியுறுத்தினார்.

பிராந்திய புவிசார் அரசியல் காரணிகள், நாட்டின் இறையாண்மை, வருமானம் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு உருவாக்கம் உள்ளிட்ட அனைத்து காரணிகளையும் ஆய்வு செய்த பின்னர் கிழக்கு முனைய வளர்ச்சி திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்று ஜனாதிபதி கூறினார்.

முதலீட்டு திட்டத்தின் கீழ் கிழக்கு முனையம் “நிலையான முறையில் அபிவிருத்தி செய்யப்படும்” என்று ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷ விளக்கினார். கிழக்கு முனைய மறு ஏற்றுமதி நடவடிக்கைகளில் இந்தியா 66 சதவீதம் பங்களிப்பு செய்கிறது. 9 சதவீதம் பங்களாதேஷுக்கு மறு ஏற்றுமதி மற்றும் மீதமுள்ளவை பல நாடுகளுக்கு ஏற்றுமதி செய்யப்படுகின்றன.

51 சதவீத உரிமையுடன் இலங்கை அரசாங்கத்திற்கும், மீதமுள்ள 49 சதவீதம் இந்தியா மற்றும் பிற பங்குதாரர்களுக்கும் இடையிலான ஒரு கூட்டு முயற்சியாக முனையத்தை அபிவிருத்தி செய்வதற்கான திட்டம் உள்ளது. இது குறித்து எந்த சந்தேகமும் இருக்கக்கூடாது என்று கூறிய ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷ, தொழிற்சங்கத் தலைவர்களிடம் இந்தத் திட்டம் குறித்த அனைத்து முன்மொழிவுகளையும் யோசனைகளையும் அனைத்து தொழிற்சங்க பிரதிநிதிகளுடனும் சமர்ப்பிக்குமாறு கேட்டுக்கொண்டார்.

துறைமுக மேற்கு முனையத்தின் செயல்பாட்டை துறைமுக அதிகாரசபையிடம் ஒப்படைக்க விரும்புவதாக கூறிய ஜனாதிபதி, துறைமுகத்தை மேம்படுத்துவதற்கான திட்டங்களை தொழிற்சங்க பிரதிநிதிகளிடம் சமர்ப்பிப்பதன் முக்கியத்துவத்தையும் வலியுறுத்தினார்.

கிழக்கு முனையத்தில் நடவடிக்கைகளின் விரிவாக்கம் ஏராளமான வேலைவாய்ப்புகளை உருவாக்கும் என்று பொருளாதார மறுவாழ்வு மற்றும் வறுமை ஒழிப்பு தொடர்பான ஜனாதிபதி பணிக்குழுவின் தலைவர் பசில் ராஜபக்ஷ இதன்போது தெரிவித்தார்.

மத்தள விமான நிலையம் மற்றும் நுரைச்சோலை மின் நிலையத்தை விற்க முந்தைய அரசாங்கம் மேற்கொண்ட திட்டங்களை தற்போதைய அரசாங்கம் முற்றிலுமாக நிறுத்தியுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: